ร้านอาหาร ครัวธรรมชาติ (Natural Restaurant) ภูเก็ต
ร้านอาหารครัวธรรมชาติ หรือ รู้จักกันในหมู่นักท่องเที่ยวในชื่อ Natural Restaruant เป็นร้านอาหารชื่อดังร้านหนึ่งในตัวเมืองภูเก็ต ผมคิดว่าน่าจะเนื่องจากการตกแต่งร้านที่ไม่ซ้ำใคร เฟอร์นิเจอร์ที่ใช้ในร้ร้านมักจะเป็นไม้ หรือของเก่า บวกกับมีการนำต้นไม้มากมายมาตกแต่งร้าน และการให้แสงไฟที่ลงตัวทำให้บรรยากาศดูดีมากในตอนกลางคืน
อาหารส่วนมากจะเป็นอาหารไทย รสชาติดีแน่นอนครับ ไม่งั้นหนังสือนำเที่ยวของนักท่องเที่ยวต่างชาติหลายเล่มคงไม่แนะนำมาร้านครัวธรรมชาติ นอกจากรสชาติดีแล้ว อาหารแต่ละจานก็จัดจานได้ดี สวยงามครับ เป็นที่ที่เราไว้เลี้ยงรับรองแขก หรือเพื่อนจากต่างจังหวัดได้เลย วันที่ผมไปทานก็สั่งหลายอย่าง เช่น ปอเปี๊ยะพระจันทร์ คอหมูย่าง ปูผัดพริกไทยดำ แกงส้มกุ้งมะพร้าวอ่อน ถั่วงอกผัดเต้าหู้ทอด และอีกมากมาย ทุกจานโอเคครับ แต่ที่อยากแนะนำมีอยู่ 2 เมนูครับ คือ หมูเหลี่ยมต้อคำหวาน และ รวมหอย (เสริฟมาในครกเล๊กๆ เหมือนขนมครก)
ราคาก็ไม่แพงครับ ตกเฉลี่ยจานละ 80-120 บาท วันนั้นไปกินกัน 7 คน หารเฉลี่ยคนละ 270 บาท ก็ถือว่าโอเค อยู่ในราคาสมเหตุสมผลครับ
ร้านครัวธรรมชาติอาจจะไม่เหมาะสำหรับการนัดกลุ่มใหญ่ๆครับ เพราะโต๊ะส่วนมากจะจัดไว้สำหรับกลุ่มเล็ก 4-8 คน ถ้ามีคนมากกว่านี้ก็ต้องแยกกันนั่ง เพราะโต๊ะส่วนมากเอามาต่อกันไม่ค่อยได้ ถ้าจะนัดคนจำนวนมากกว่า 8 คน ควรสำรองที่นั่งล่วงหน้าครับ
ที่ตั้ง ซ.ภูธร ตัวเมืองภูเก็ต
- ร้านครัวธรรมชาติ – Natural Restaurant
- ของตกแต่ง จากเฟอร์นิเจอร์เก่าๆ
- หน้าร้านครัวธรรมชาติ
- บรรยากาศ ร้านครัวธรรมชาติ
- ร้านครัวธรรมชาติ ตกแต่งแบบธรรมชาติ
- นั่งทานในบรรยากาศธรรมชาติ กลางเมืองภูเก็ต
- ปอเปี๊ยะพระจันทร์
- คอหมูย่าง
- แกงส้มกุ้งมะพร้าวอ่อน
- ถั่วงอกผัดเต้าหู้ทอด
- ไข่เจียวสมุนไพร
- รวมหอย อบทั้งเนยและชีซ
- ยำหัวปลี
- หมูเหลี่ยมต้อคำหวาน
- ปูดำผัดพริกไทยดำ